Somo la saba: Maandiko na maombi katika ibada. Malengo ya somo: mwisho wa somo hii mwanafunzi anapaswa: moja. kuthamini umuhimu wa maandiko katika ibada. Mbili. kujua hatua za vitendo za kutumia maandiko katika ibada. Tatu. kutambua mahubiri kama sehemu ya ibada. Nne. kuthamini umuhimu wa maombi katika ibada. Tano kuongoza kanisa katika maombi ya pamoja imana. Sita, kuelewa kwamba ukusanyaji wa sadaka ni kitendo cha ibada. Saba, kutazama meza ya Bwana kama sherehe ya kufurahia na ukumbusho mzuri. Matayarisho kwa somo hili, karibu Mateo sita, mstari wa tano hadi wa nane. Utangulizi kanisa la XOZ najulikana kwa muda wanaotumia katika ibada Huduma zao zinafuata muundo huu: taratibu za huduma ya kanisa la XYZ, utangulizi na matangazo, muda wa ibada, nyimbo za sifa dakika 30, sadaka mziki maalum, maombi dakika 15, mahubiri dakika 30. Muda wa ibada, nyimbo za sifa dakika 15. Watu katika kanisa la XYZ wanapenda mziki Lwagenda wanapongeza ibada yenye nguvu sana, ingawa mchungaji Bill amekuwa na wasiwasi kuhusu matokeo ya muda mrefu ya huduma yake. Uongofu wapya hivi karibuni wanahamia kwenye makanisa mengine. Jambo baya zaidi, utafiti wa washirika wa muda mrefu uligundua kwamba kanisa halitengeneza wanafunzi imara wa Yesu Kristo. Idadi ndiyo, wanafunzi hapana. Bill anaamini kwamba sehemu ya tatizo ni uelewa wa kanisa kuhusu ibada. Katika kanisa la XYZ, ibada inalingana na mziki tu. Mchungaji Bill anaanza kuuliza, "Je, ibada ya kweli inajumuisha zaidi ya mziki? Je, tunatenganisha neno la Mungu na maombi kutoka kwenye ibada? Je, hii inapunguza matokeo ya mahubiri? Tafadhali jibu wasiwasi wa Mchungaji Bill. Je, kuna tofauti kati ya ibada na mahubiri? Kanisa la XYZ linawezaje kuunganisha sehemu zote za ibada katika akili za waabudu? Umuhimu wa maandiko katika ibada. Kama wainjilisti tunafundisha kwamba mafundisho na ibada zetu zinaongozwa na maandiko. Tunaamini kwamba Biblia inapaswa kuwa na nafasi kuu katika ibada yetu. Mungu huzungumza na watu wake katika usomaji wa Neno. Tangu nyakati za Agano la Kale, maandiko yamekuwa muhimu katika ibada. Kwa kusikitisha, ingawa tunasema kwamba Biblia ndiyo mzizi wa ibada yetu, makanisa mengi yanajumuisha maandiko machache katika ibada zao. Inawezekana kuhudhuria ibada katika baadhi ya makanisa na kusikia si zaidi ya mistari michache ya maandiko. Hii ni mbali na mfano wa kibiblia wa ibada. Kusoma neno lilikuwa muhimu katika ibada za kibiblia. Soma Kutoka ishirini na nne mstari wa kwanza hadi kumi na mbili. Katika Kutoka ishirini na nne mstari wa saba, Musa akakitoa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu. Watu waliahidi kuzifuata amri za Mungu, hayo yote aliyanena Bwana tutayatenda nasi tutayatii. Kufuatia haya Mungu aliandika muhtasari wa agano, amri kumi, kwenye mbao za mawe. Israeli walikuwa watu wa kitabu, agano liloandikwa likuwa kiini cha ibada ya Israeli. Neno la Mungu lilikuwa katikati ya hema na hekalu. Sikukuu za kila mwaka zilikuwa si matukio muhimu zaidi katika mwaka wa Kiyahudi, katika Pasaka, sikukuu ya malimbuko na sik uibanda sehemu za neno la Mungu zilisomwa hadharani. Kila baada ya miaka saba taifa likusanyika ili kusikiliza sheria ikisoma na agano lilifanywa upya. Katika agano jipya, Paulo aliwaamuru Wakristo kusoma maandiko hadharani. Ilijumuisha agano la kale, barua za Paulo na maandishi mengine yaliyoainishwa kama maandiko alimwagiza mtumishi kijana kujishughulisha na usomaji wa hadhara wa maandiko, kuonya na kufundisha. Timotheo wa kwanza 4 mstari wa 13. Neno la Mungu lilikuwa kiini katika ibada ya Agano Jipya. Kuhubiri neno likuwa muhimu katika ibada za kibiblia. Soma Nehemia nane mstari wa kwanza hadi kumi na nane. Baada ya kurudi kutoka uhamisho, Ezra aliwasomea watu sheria. Watu wakakusanyika ili kusikiliza. Ezra alipokuwa akisoma torati mbele ya wanaume na wanawake na wale walioweza kuelewa, na masikia ya watu wote yakasikiliza kitabu cha torati. Nehemia nane mstari wa tatu. Kwa kuitikia watu walisema amina, na wakaanguka kifudifudi katika ibada. Ezra na wenzake waliposoma walifafanua andiko hilo na kuwafanya wasikilizaji waelewa. Usomaji huu huu ni mfano wa kibiblia wa kuhubiri, kueleza na kutumia neno la Mungu kwa mahitaji ya watu. Mahubiri ya kweli ya kibiblia uchochea ibada katika mwitikio wa neno. Yesu alikuja kwenye sinagogi siku ya Sabato kama ilivyokuwa desturi yake na kusoma kitabu cha nabii Isaya. Alipomaliza Yesu alibuhubiri mahubiri ambayo alionyesha kwamba amekuja kutimiza ahadi ya Isaya Luka 4 mstari wa 16 hadi 29. Katika mahubiri yake siku ya ya Pentecoste, Petro alionyesha kwamba ahadi ya Agano la Kale zilitimizwa katika huduma ya Yesu na ujio wa Roho Mtakatifu. Alimalizia maelezo yake ya maandiko kwa kualika watu kutubu na kubatiswa. Matendo mbili, mstari wa kumi na nne hadi arobaini na moja. Mahubiri ya Biblia yalitaka mwitikio kutoka kwa wasikilizaji. Mahubiri huzungumza na akili, lakini lazima pia yazungumze na moyo mahubiri lazima yahitaji mwitikio wa msikilizaji sawasawa na mapenzi yake. Yesu alifungua maandiko njiani kuelekea Emau, mioyo ya wasikilizaji iliwaka ndani yao. Luka 24:32. Kuhubiri kulikuwa muhimu katika kuenea kwa kanisa la kwanza. Katika Matendo ya Mitume, neno la Mungu linatajwa zaidi ya mara ishirini Mitume walihubiri neno la Bwana, walisema neno la Mungu kwa ujasiri, walifundisha neno la Mungu na matokeo yake watu wengi walipokea neno la Mungu. Neno la Mungu lilikuwa na kuongezeka, neno la Mungu likaenea, na mataifa wakalitukuza neno la Bwana. Neno la Mungu, Mungu lilikuwa msingi wa ujumbe wa mitume. Ingawa kuhubiri sio njia pekee ambayo maandiko huzungumza ndio njia kuu ya kuleta neno la Mungu kwa watu wa Mungu. Ili kutimiza kusudi hili, mchungaji hapaswi kusahau kamwe kwamba neno la Mungu lazima liwe kiini. Mahubiri ya Biblia lazima yaanzie katika neno la Mungu, yafafanue neno la Mungu na yatoe itikio la kibinafsi kwa neno la Mungu. Kuhubiri neno lilikuwa muhimu katika historia ya kanisa. Mahubiri yalikuwa muhimu katika ibada ya karne za mwanzo za kanisa. Katika karne ya pili, Justin Martyr aliandika kwamba wakiso walikusanyika Jumapili ili kusoma nyaraka na manabii na kusikiliza zikifafanuliwa. Kufikia karne ya tatu, sehemu ya kila sehemu kuu ya Biblia lilisomwa wakati wa ibada. Katika kipindi cha karne za kati, kanisa Katoliki lilipunguza jukumu la kuhubiri, lakini wanamatengenezo walirudisha kuhubiri katika nafasi kuu katika ibada. Lengo la kurudisha mahubiri alikuwa burudani, ajenda ya kibinafsi ya mahubiri au mahitaji ya kitamaduni ya jamii. Kusudi la kuhubiri ilikuwa ufafanuzi makini wa neno la Mungu. Kufafanua maandiko kwa njia ambayo iliwagusa wasikilizaji na kutaka jibu la kubadilisha maisha. Kufanya maandiko kuwa kitovu cha ibada. Ikiwa neno la Mungu linapaswa kuwa kiini katika ibada yetu, je, tunawekaje kanuni hii katika vitendo? Hatua za kivitendo za kufanya maandiko kuwa muhimu katika ibada zetu ni pamoja na: maandiko yanapaswa kujumuishwa katika sehemu zote za ibada. Hatupasu kusubiri hadi mahubiri ili kusikia maandiko katika ibada. Hakuna njia bora ya kuanza ibada kuliko kwa neno la Mungu. Chunguza namna mbili za ufafanuzi wa ibada. Je, ni mwaliko gani unafaa kuingia katika uwepo wa Mungu? Moja, asante kwa kuja kanisani leo mvua ilifanya usafiri kuwa mgumu kwa baadhi yenu, lakini na furaha mmekuja. Hebu tuelekeze mawazo yetu kwa Mungu wa ibada. Je, unaweza kusimama tunapoimba mtakatifu mtakatifu mtakatifu? Mbili. Nalifurahi waliponiambia napende nyumbani mwa Bwana. Karibu katika nyumba ya Mungu katika hekalu. Isaya alimwona Bwana juu na akiwa ameinuliwa, alisema malaika wakiimba, mtakatifu mtakatifu mtakatifu ni Bwana wa majeshi, dunia yote imejaa utukufu wake. Ingana nami katika sifa tunapoimba mtakatifu mtakatifu mtakatifu. Kiongozi wa kwanza alitukumbusha ugumu wa safari. Kiongozi wa pili alitukumbusha furaha ya ibada. Kiongozi wa kwanza alianza kwa maneno ya kawaida. Kiongozi wa pili alianza na neno la Mungu. Kiongozi wa kwanza alitangaza wimbo wa kawaida. Kiongozi wa pili alitukumbusha kwamba malaika huimba wimbo huu wa kumsifu Mungu. Ni kanisa gani litaimba kwa shauku zaidi? Baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba kumi na moja, elfu mbili na moja nchini Marekani, waumini walikusanyika katika makanisa yao siku ya Jumapili kwa ajili ya ibada kama kawaida. Linganisha ufafanuzi wa ibada kutoka kwa makanisa haya mawili. Moja. Asante kwa kuunganisha nasi leo. Hii imekuwa wiki ya huzuni katika taifa letu, wengi wetu tunahuzunika. Asante kwa kuja kuabudu hata katika wakati huu wa giza. Tutaanza kwa kuimba Msalaba uliochakaa mbili. Mungu kwetu sisi ni kimbilio na nguvu, msaada utakaonekana tele wakati wa mateso. Katika nyakati hizi ngumu, hatupaswi kusahau kwamba yeye ndiye tumaini letu, yeye ndiye kimbilio letu. Jiunge pamoja tunapokumbuka kwamba ngome yenye nguvu ni Mungu wetu, ngome isiyoshindwa kamwe. Kiongozi wa kwanza aliwakumbusha waumini juu ya huzuni yao. Kiongozi wa pili aliwakumbusha kuwa Mungu ndiye tumaini lao. Maandiko na utenzi kulingana na andiko hilo ulitoa msingi thabiti katika juma ambalo uthabiti wa watu ulikuwa ukijaribiwa. Maandiko yanaweza kutumika katika sehemu nyingi za ibada: maneno ya ufafanuzi wa ibada mwalikwa kutoa sadaka, maneno ya wimbo, maombi. Ibada yetu inapaswa kujazwa na neno la Mungu. Ibada ni majibu kuhusu ufunuo wa Mungu juu yake mwenyewe katika neno lake. Maandiko yanapaswa kuwa msingi wa sehemu zote za ibada. Usomaji wa maandiko unapaswa kupokea nafasi kuu katika ibada. Je, umewahi kumsikia mchungaji akisema tuna muda mfupi leo na nina mahubiri marefu, kwa hivyo nitaruka usomaji wa vifungu vya Biblia. Ni lipi lililo la maana zaidi, ndilo la Mungu au maneno yetu? Ni lazima tutoe muda kwa maandiko katika ibada, kwa sababu usomaji wa maandiko ni ibada. Tunapaswa kuzingatia jinsi tunavyosoma. Inapaswa kusomwa kwa uwazi na kwa usahihi. Msomaji au mchungaji au mtu wa kawaida anapaswa kufanya mazoezi kabla ya ibada. Katika karne ya tatu za kwanza za kanisa, nafasi ya msomaji wa maandiko ilikuwa amana takatifu. Wasomaji waliweka vitabu walivyopangiwa nyumbani na kufanya mazoezi ya usomaji. Waliposoma katika ibada, walikuwa tayari kusoma kwa uwazi na kwa kueleza. Kumbuka, Hili ni neno la Mungu linalosomwa katika nyumba ya Mungu kwa watu wa Mungu kama tendo la ibada. Ikiwa nyimbo za ibada zinastahili mazoezi, neno la Mungu linastahili mazoezi pia. Si jambo la kujivunia uwezo wetu, ni jambo la kuhakikisha kwamba neno la Mungu linawasilishwa kwa wasikilizaji. Hivi ni neno la Mungu, ni muhimu. Tunapaswa kufanya usomaji uwe na maana na kutumia aina tofauti za usomaji. Kutafanya andiko kuwa safi katika masikio ya wasikilizaji. Moja. Wakati fulani andiko linaweza kusoma na kiongozi, huku waumini wakimsikiliza Mungu akisema. Aina hiyo usomaji nafaa kwa sehemu kubwa ya vitabu vya Musa na vitabu vingi vya unabii. Mbili. Wakati mwingine kiongozi waumini wanaweza kubadilisha usomaji. Zaburi nyingi zinafaa kwa aina hii ya usomaji wa kuitikia. Soma Zaburi mia thelathini na sita. Mpe kiongozi wa darasa kuanza kila mstari, darasa linapaswa kujibu kwa nusu ya pili ya kila mstari, kwa maana fadhili zake ni za milele. Hehi zinafaa kwa usomaji kwa kuitikia. Matayo tano mstari wa kwanza hadi walio wa kumi. Kiongozi: heri walio maskini wa roho. Waumini: maana mfanno wa mbinguni ni wao. Kiongozi: heri wenye huzuni. Waumini: maana hao watafarijika. Tatu, maandiko mengine yanaweza kusoma na waumini kwa umoja, kama wimbo wa pamoja. Kusoma maandiko kama mwili kunaonyesha umoja wa kanisa kanisa lote linaungana katika kunena neno la Mungu. Maombi kama vile kwenye Zaburi mia ishirini na nne yanafaa kwa usomaji wa pamoja. Simulizi nehemi ya Nehemia kuhusu kusoma kwa sheria na Ezra kunaonyesha matokeo kuwa na maandiko kama kitovu katika ibada yetu. Angalia maelezo ya usomaji Ezra: akakifungua kitabu mbele ya macho ya watu wote. kulikuwa na muunganisho wa kuona na neno. Alisimama juu ya watu wote, msomaji angeweza kuonekana wazi na kusikika. Alipoanza kusoma watu wote wakasimama. Kulikuwa na mwitikio wa kimwili kwa neno. Alipokuwa akisoma watu wote wakajibu amina amina, wakinua mikono yao, wakiinamisha vichwa vyao, wakamsujudia Bwana kifudifudi. Walionyesha utii wao kwa neno la Mungu. Walawi wakisoma sheria ya Mungu kwa uwazi, wakatoa maana hata watu wakaelewa usomaji huo. Walitoa umarkini wenye kuelewa neno la Mungu hili. Ndilo lengo la mahubiri leo. Watu walilia waliposikia maneno ya sheria. Nehemia aliwaamuru wafurahi, kwa kuwa furaha ya Bwana ni nguvu zenu. Neno la Mungu lilichochea toba na shangwe. Ingawa si kila jambo la tukio hili maalum litarudiwa katika ibada zetu, simulizi hii inaonyesha nguvu ya maandiko. Ni lazima tuweke maandiko kuwa kitovu cha ibada zetu. Kujipima: je, waumini wako wanatambua umuhimu wa kusoma Bibilia katika ibada? Eleza baadhi ya tabia na mwitikio ambao unauona Unapotazama kuzunguka kanisa wakati wa usomaji wa maandiko, kwa wastani wa kila Jumapili, ni vifungu vingapi tofauti vya maandiko husikilizwa na waumini wako? Je, waabudu wanajua kwa nini kila kifungu kimejumuishwa? Mahubiri ya neno yanapaswa kuwa kitovu kikuu katika ibada zetu. Kama vile mitindo ya muziki inavyobadilika katika kila kizazi Mitindo ya kuhubiri na badilika ili kukidhi mahitaji ya kila kizazi. Maandiko hayafafanua mtindo mmoja wa mziki kama mtindo wa kibiblia wa mziki wa ibada. Maandiko hayafafanui njia moja ya kuhubiri kama mtindo wa kibiblia wa kuhubiri. Mtindo unaweza kubadilika kutoka kizazi hadi kizazi na kutoka utamaduni hadi utamaduni, maudhui lazima yasibadilike. Maandiko hayafafanui mtindo wa mziki, lakini yanafafanua maudhui. Vivyo vivyo, mitindo ya kuhubiri inaweza kubadilika kutoka kizazi hadi kizazi, lakini maudhui lazima yasibadilike. Mahubiri katika maandiko yanaonesha kwamba kuhubiri neno la Mungu ni jukumu kuu la mhubiri anayesimama mbele ya kanisa. Shabaha kuhusu neno la Mungu lazima ibaki kuwa kiini katika mahubiri ya kisasa. Kubadilisha teknolojia na mtindo ya kujifunza kunaweza kuathiri mtindo wa kuhubiri, maudhui lazima yabaki na mzizi katika maandiko. Mahubiri kama ibada, matokeo ya kivitendo. Je, ni matokeo gani ya kivitendo ya kuona mahubiri kama ibada? Hilo litaasiri namna yetu ya kuhubiri. Kuhubiri kunahitaji maandalizi mazuri. Ikiwa kuhubiri ni ibada, tunawajibika kujiandaa kwa uangalifu. Ni lazima tutoe kilicho bora kwenye madhabahu ya Mungu. Daudi hange mpa kitu kisicho mgharimu. Hatupaswi kuleta mahubiri ambayo hatujatayarisha kama zawadi yetu kwa Mungu. Tunapaswa kuiandaa kwa makini mahubiri yetu kabla ya ibada. Samueli wa pili ishirini na nne, ishirini na nne. Kuhubiri kunahitaji mwitikio kutoka kwa waumini. Ikiwa kuhubiri ni ibada, itahitaji mwitikio kutoka kwa waumini. Katika ibada tunamuona Mungu, tunajiona sisi wenyewe na tunaona uhitaji wa dunia yetu. Isaya sita mstari wa kwanza hadi wa nane Angalia somo la kwanza. Mahubiri yetu yanapaswa kumfunua Mungu kwa msikilizaji. Mahubiri yetu yanapaswa kumfanya msikilizaji kugeuka katika njia zake, na mahubiri yetu yanapaswa kuhamasisha kanisa kufikia ulimwengu uliopotea. Kuhubiri kama ibada kunaleta hatia kwa wenye zambi na kutowatia moyo waumi katika uinjilisti. Kuhubiri kunahitaji mwitikio kutoka kwa mhubiri. Ikiwa kuhubiri ni ibada, tunatambua kwamba kuhubiri kunahitaji mwitikio kutoka kwetu. Tukijiandaa kuhubiri kama tendo la ibada ya kujizabihu, tutamwona Mungu kwa maeneo ya uhitaji katika maisha yetu wenyewe na tutaona mahitaji ya ulimwengu unaotuzunguka kwa kujibu tutalia pamoja na Isaya, mimi hapa, nitume mimi. Mahubiri ya kweli yanamtambulisha mhubiri. Hatupaswi kuleta ujumbe wa Mungu kwa waumini wetu hadi Mungu azungumze nasi kibinafsi na sisi tumeitikia. Yesu hakuwakemea waandishi wahubiri wa siku zake kwa mahubiri mabaya, aliwakemea kwa kushindwa kuishi yale wanayahubiri. Walijua maandiko na jinsi ya kuelezea maandiko lakini hawakubadilishwa na maandiko. Yesu alisema unena, lakini hawayatendi. Mathayo 23 mstari wa tatu. Ikiwa kuhubiri ni ibada, sisi kama wachungaji tutabadilishwa na kweli tunazohubiri naye Mungu atazungumza kupitia sisi ili kubadilisha yoo ya maisha ya watu tunaowahubiria. Mhubiri lazima awezeshwe na Roho Mtakatifu. Ikiwa kuhubiri ni ibada, mhubiri lazima awezeshwe na Roho Mtakatifu, kama vile maeneo mengine yote ya ibada yanamtegemea Roho Mtakatifu kwa nguvu za kweli. Mhubiri lazima awe ametiwa mafuta na Roho Mtakatifu, lazima awe ametio mafuta na roho wa mungu ili awe na ufanisi soma wakorintho wa pili tatu msari wa tatu hadi kumi na nane tumajidhabihu katika maandalizi ya mahubiri hata hivyo baada ya maandalizi yetu kukamilika nguvu katika kuhubiri huja kupitia roho mtakatifu bila nguvu za roho mtakatifu tunaweza kuzungumza kwa akili tunaweza kuvutia waumini tunaweza kuwa na mauzui mazuri, lakini hatutabadilisha maisha yao. Kujipima: Je, mahubiri yako ni tendo la ibada kibiblia? Ikiwa utu anakusikiliza akihubiri mara kwa mara, je, atasikia ukweli wa kibiblia unaofaa? Ha, hatari za ibada kupotea kwa neno. Biblia imepoteza nafasi yake katika maisha ya kila siku ya watu wengi wanaojiita waumini. Cha kusikitisha ni kwamba pia imepoteza nafasi yake katika ibada ya kila wiki ya makanisa mengi. Ambapo kanisa la kwanza liliimba Zaburi, baadhi ya makanisa leo huimba nyimbo zenye mauzui machache ya kibiblia au hayana kabisa. Ambapo kanisa la kwanza lilisoma vifungu virefu vya maandiko. Leo baadhi ya makanisa husoma vifungu vichache pekee kabla ya hotuba kwenye ibada nyingi, nimu za mahubiri yasiyotoa vipaumbele kikubwa kwa neno la Mungu yamekuwa mbadala wa nafasi ya maandiko. Baadhi ya viongozi katika vuguvugu vugu la kanisa la kuabudu wanasisitiza kwamba usomaji wa hadhara wa maandiko augusi tena mahitaji ya kisasa. Hidi majuzi mchungaji mmoja mashuhuri aliwaomba wafanyakazi wa kanisa lake kutathmini mahubiri yake. Walimwambia kwamba anatumia Biblia nyingi kupita kiasi. Ni vizuri kwako kujenga mahubiri yako kwenye Biblia, lakini napaswa haraka kuelekea kwenye jambo linalohusiana, vinginevyo tunakoma kusikiliza. Wafanyakazi hawa wa kanisa hawakufikiria kwamba Biblia ilikuwa muhimu kwa watu leo. Kama viongozi wa ibada, lazima tudumishe umuhimu wa maandiko katika ibada. Katika ibada, tunazungumza na Mungu kupitia maombi na nyimbo za sifa. Katika ibada, tunamsikia Mungu akisema nasi kwa kusoma na kuhubiri neno bila kujali mtindo wetu wa kuabudu, hatupaswi kama kupoteza umuhimu wa neno la Mungu katika ibada, umuhimu wa maombi katika ibada. Kaserini ni mkiso aliyejitolea. Hata alipokuwa shuleni alijitenga na Mungu kila asubuhi, kabla ya kifungwa kinywa alitumia wakati katika Biblia na maombi, lakini kwa kuwa sasa yeye ni mama wa watoto wanne maombi na usomaji wa Biblia unazidi kuwa mgumu. Mtoto mmoja ni mtoto mchanga, umwamusha Catherine wakati wa usiku. Catherine ujikuta kwamba mara nyingi anapata shida kuamka kitandani asubuhi kabla watoto hawajaamka. Usiku anakuwa amechoka sana, hivyo hawezi kuzingatia maombi na kusoma Biblia. Catherine anafurahi Jumapili inapofika. Kila Jumapili, yeye hutua nguvu kiroho wakati wa ibada, lakini katikati ya wiki huvunjika moyo. Anahisi kwamba maisha yake ya ibada yamekuwa kushindwa kabisa. Tafadhali mpe Kasemi ushauri wa vitendo kwa maisha yake ya ibada. Tulianza somo hili kwa kujifunza maandiko katika ibada, tuliendelea na somo la maombi katika ibada. Na katika maandiko Mungu anazungumza nasi, katika maombi tuna mjibu Mungu. Maandiko na maombi yanapaswa kujaza ibada yetu. Maombi ya hazara ni ya kibinafsi katika ibada. Ya Biblia tumeona kwamba kitabu cha Zaburi kilikuwa kitabu cha nyimbo za ibada ya Kiyahudi, pia kilikuwa kitabu cha maombi kwa ajili ya ibada ya Kiyahudi. Zaburi zilihusisha maombi ya ibada ya hadharani na maombi ya faraha. Maombi ya hadharani na ya faraha nilikuwa muhimu kwa ibada ya Kiyahudi. Nyumbani, Wayahudi waaminifu waliomba mara tatu kwa siku, Danieli 6 mstari wa 10. Zaburi nyingi ni maombi ya faraha. Haya yanaweza kutambuliwa kwa matumizi ya mimi badala ya sisi katika maombi. Mifano ya Zaburi za maombi ya faraha ni pamoja na Zaburi kumi na nane wimbo wa shukrani, Zaburi 32 maombi ya furaha kwa ajili ya msamaha, Zaburi 38 maombi ya toba, Zaburi 41 maombi ya rehema, Zaburi 51 maombi ya toba, Zaburi 88 maombolezo wakati wa mateso, Zaburi 116 wimbo wa shukrani kwa utunzaji wa Mungu. Herkalumi waabudu wa Kiyahudi waliungana pamoja katika maombi ya hazara wakati wa kuwekwa wakfu kwa hekalu. Suleman aliongoza maombi ya kitaifa kwa ajili ya kibali cha Mungu kwa watu. Mambo ya Nyakati wa Pili sita. Isaya alileta ujumbe wa Mungu kwa Yuda, kwa maana nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala kwa mataifa yote. Baada ya uhamisho, ibada ya sinagogi likazia usomaji wa sheria na maombi. Ibada katika sinagogi zilianza kwa mfululizo wa maombi. Utaratibu wa maombi ya kiebrania uliendelea katika kanisa la kwanza wa wakarne ya kwanza, mara tatu kwa siku, nyumbani. Wakiswo walipokutana pamoja kwa ajili ya ibada, walisali kama bl mmoja Sala ya Bwana ilikuwa sehemu ya kila ibada. Maombi mengi yaliletwa katika kila ibada, maombi katika ibada ya leo. Ikiwa maombi yalikuwa muhimu katika ibada ya kibiblia, maombi yanapaswa kwa muhimu katika ibada yetu ya leo. Maombi ya hadhara na ya faragha ni muhimu. Maombi ya faragha hutunganisha na mzabibu na mtoalishe kwa maisha yetu ya kiroho ukosefu. Wa maombi ya kibinafsi unaweza kuelezea ukosefu wa nguvu za kiroho katika makanisa mengi. Ikiwa Yesu alihitaji nyakati za maombi ya faragha wakati huduma yake hapa duniani, je, ni kwa kiasi gani tunategemea maombi ili kupata lishe ya kiroho na nguvu katika huduma? Maombi ya hadhara ni kipengele muhimu cha ibada. Makanisa mengi hayazingatii sana maombi mchungaji. Mmoja alitetea ukosefu wa maombi ya hadharani katika kanisa lake kwa kusema, wezi kuwavutia watu macho yao yakiwa yamefumbwa. Aliamini kuwa wakifurahisha watazamaji ni muhimu zaidi kuliko kumpendeza Mungu. Maombi ya ushirika husahihisha wazo potofu kwamba Ukristo unahusisha mimi tu na uhusiano wangu na Mungu. Sisi ni sehemu ya mwili wa Kristo. Tunaposikia mahitaji ya maombi ya kujiunga katika maombi ya pamoja, tunatambua ugonjwa wa mkristo mwenzetu, maumivu ya kihisia na hali za maisha. Maombi ya pamoja yanatukumbusha kwamba washirika wa kanisa ni mwili mmoja. Maombi ya ushirika hutukumbusha kwamba Mungu anajali kanisa kama mwili wake kama vile man yanavyopaswa kutumika katika ibada yote. Maombi yanapaswa kutolewa katika ibada nzima, kuanzia maombi ya ufunguzi ambayo yanakaribisha uwepo wa Mungu katika ibada hadi wakati uliolengwa maombi kwa ajili ya mahitaji ya watu, hadi maombi ya kufunga ya baraka, ambapo washirika wanakuwa wakiondoka kuhudumia ulimwenguni. Maombi yanapaswa kuzingatia ibada yetu, kufanya maombi kuwa kitovu cha ibada. Je, ni baadhi ya njia zipi za kivitendo ambazo tunaweza kufanya maombi kuwa sehemu maana zaidi katika ibada ya hadharani? Hapa kuna mapendekezo sita ya kivitendo. Stawisha maisha yako ya maombi kibinafsi. Hakuna lia tayari Kuwaongoza wengine katika ibada hadi aanze kuabudu. Hakuna aliye tayari kuongoza maombi ya hadhara mpaka awe ameomba kwanza faraghani. Ni pale tu tunapokuza maisha ya maombi ya faragha ndipo tunapowezeshwa kuongoza katika maombi ya hadhara. Kama kiongozi wa ibada, jitolee kuwa na nizamu ya maombi ya faragha ya kila siku. Jifunze jinsi ya kuoma. Wanafunzi wa Yesu waliuliza tufundishe sisi kusali, Luka kumi na moja mstari wa kwanza Ili kujibu Yesu aliwafundisha sala ya kielelezo iliyoitwa sala ya Bwana. Sala unaweza kujifunza kwa kiwango fulani. Maombi ni ya asili kwa kila mtoto wa Mungu. Hata hivyo unaweza kujifunza sala. Mtoto mdogo anajifunza kuzungumza bila kuchukua masomo ya kuzungumza. Hata hivyo, mtoto anapokuwa hujifunza zaidi kuhusu lugha, msamiati na usemi unaofaa. Vivyo hivyo, huwa kawaida mkiso mchanga hutamani kuzungumza na Mungu, lakini kadri anavyokomaa katika imani, uelewaji wetu na ustamini wetu wa sala uimarishwa . Vitabu kuhusu maombi vinaweza kuongeza uelewa wako wa maombi. Vitabu vichache kuhusu maombi ambavyo vinaweza kumnufaisha kila Mkristo ni Power Through Prayer, nguvu kupitia maombi, EM Bounds. With Christ Is a School of Prayer, pamoja na Kristo katika shule ya maombi by endro maro. Mighty Prevailing Prayer, maombi yenye nguvu inayotawala by Wesley Duewel. Omba maneno ya maandiko. Hakuna mahali pazuri pa kujifunza maombi kuliko katika maandiko. Shule ya kwanza ya maombi ni Biblia. Zaburi na maombi mengine ya kibiblia yanatufundisha kuomba kwa ufanisi. Kupitia historia ya kanisa, wakristo wakuu wamejaza maombi yao na maandiko baadhi ya maombi makubwa katika Biblia ni pamoja na maombi ya kutukuza Kutoka kumi na tano mstari wa kwanza hadi kumi na nane Samweli wa kwanza mbili moja hadi kumi mambo ya nyakati wa kwanza ishirini na tisa moja hadi ishirini Luka moja mstari wa arobaini na sita hadi hamsini na tano Luka moja mstari wa sitini na nane hadi sabini na tisa Timotheo wa kwanza sita mstari wa kumi na tano hadi kumi na sita na Ufunuo nne mstari wa nane hadi wa tano na Ufunuo kumi na nne Maombi ya kuungama: Ezra tisa mstari wa tano hadi kumi na tano Zaburi hamsini na moja na Danieli tisa mstari wa nne hadi kumi na tisa Maombi ya kuombea wengine Mwanzo kumi na nane ishirini na tatu hadi thelathini na tatu kutoka thelathini na mbili kumi na moja hadi kumi na nne Waefeso moja kumi na tano hadi ishirini na tatu na Wafilipi moja tisa hadi kumi na moja. Zingatia kuhusu ushirika na Mungu. Mara nyingi mombieti yanahitajika tu kwenye kuomba vitu kutoka kwa Mungu. Watu wengine humpa Mungu orodha ya mahitaji yao ya maombi, wanamshukuru kwa kujibu maombi ya jana na kusema amina. Maombi ya kweli lazima yawe zaidi ya orodha ya kupeleka mahitaji. Maombi ni ushirika na Mungu. Sala ya Bwana hutoa kielelezo cha maombi, Mateo 6 mstari wa 9 hadi 13. Sala ya Bwana ilijumuisha Kutukuza, Baba yetu liyo mbinguni, jina lako litukuzwe. Utii, ufalme wako uje, mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni. Ombi, utupe leo riziki yetu. Kuungama, utusamie deni zetu kama sisi nasi tuwasemeavyo wadeni wetu. Maombi ya mwongozo, na usitutia majaribuni, lakini utokwena yule movu. Sifa, kwa kuwa ufalme ni wako na nguvu na utukufu hata milele, amina. Wengi wa Wakristo wanafuata mfano wa sehemu nne ambazo unajumuisha kila moja ya vipengele katika maombi ya mfano wa Yesu: kutukuza, ungamo, kushukuru na dua. Kutukuza, maombi hayapaswi kama kuacha kutukuza na kusifu. Kwa kuanza na sifa tunahakikisha kwamba maombi yetu siyo tu oroza ya maombi ya msaada. Zaburi hutoa mfano wa maombi ambayo msingi wake ni sifa. Hata Zaburi za maombolezo zinajumuisha sifa. Ikiwa maombi ni ibada ya kweli, itajumuisha kusifu na kumwabudu Mungu. Kuungana, Isaya sita inatuonyesha kwamba tunapomwona Mungu kutukuza, tunajiona wenyewe tunapojiona katika nuru ya usafi kamili wa Mungu tunaolewa hitaji letu la kungama. Hakuna mkristo hata awe amekomaa kiasi gani, hata awe ametembea na Mungu kwa kiasi gani, hapasi kufikia mahali ambapo atasema sina haja ya kutubu. Ukamilifu wa Mungu ni wa hakika. Yesu aliwaambia wanafunzi wake, msalipo semieni, utusamehe dhambi zetu, kwa kuwa sisi nasi tumiwasamehe kila kumiae. Luka 11:4. Ibada ya kweli inahusisha kuungama, shukurani, kutukuza unsifu Mungu kwa jinsi alivyo. Shukurani inamsifu Mungu kwa kile anachofanya katika ulimwengu wetu Shukurani inatambua kwamba kila kutoa kuliko kwema na kila kitolewacho kilicho kamili kutoka juu. Yakobo moja kumi na saba. Katika kushukuru tumemshukuru Mungu kwa yale ambayo ametutendea katika maisha yetu. Hadisi ya wakoma kumi inaonesha umuhimu wa kushukuru. Luka kumi na saba, msari wa kumi na mbili, hadi kumi na tisa. bua katika sala ya Bwana, Yesu alionyesha kwamba Mungu anathamini maombi ya wa watoto wake. Mungu si kama mtawala wa kidunia ambaye ana shughuli nyingi sana kiasi kwamba atahangaishwa na mahitaji ya raia wa kawaida. Badala yake, Mungu ndiye Baba mkamilifu ambaye hufurahia kuwapa watoto wake zawadi nzuri kiwa moyo kuomba kwa ajili ya mahitaji ya kawaida tupe mkate wetu wa kila siku, na kwa ajili ya mwongozo wa kiroho usitutie majaribuni. Katika sala ya Bwana tunajifunza kuwasilisha mapenzi yetu kwa Mungu tunapoomba, tukiwa kama watoto wenye imani. Tumejifunza kwamba mapenzi yake ni makamilifu, hapana yake ni kwa faida yetu. Maombi si zana ya kichawi ya kumlazimisha Mungu kufanya mapenzi yetu. Maombi ni nidhamu ya kiroho ambayo hutuletea utii wa furaha kwa mapenzi ya Mungu. Sawazisha vipaumbele vyako na vya Mungu. Mara nyingi maombi huonyesha lililo muhimu zaidi kwetu. Ni nini kinachochea maombi yetu ya dhati, mahitaji ya kimuli au mahitaji ya kiroho Katika maombi yake kwa ajili ya Wakristo wa Tesalonike wa Paulo alisema, towaombea ninyi siku zote, ili Mungu wetu awahesabu kuwa mmekustahili kuitwa kwenu, akatimiza kila haja ya wema na kila kazi ya imani kwa nguvu, jina la Bwana wetu Yesu Kristo litukuze ndani yenu, nanyi ndani yake. Wathesalonike wa pili moja mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Zumuni kuu la Paulo lilikuwa kwamba Mungu angetimiza kusudi lake katika maisha yao. Wakristo hawa walikuwa wakiteswa, lakini maombi ya Paulo haikuwa ili Mungu awaokoe kutokana na mateso. Badala yake aliomba kwamba jina la Bwana Yesu litukuze ndani yao. Kama vile maombi yetu anavyoonyesha vipaumbele vyetu, shukrani zetu zinaonyesha vipaumbele vyetu. Ikiwa shukrani zetu ni kwa ajili ya baraka za kimwili, baraka za kimwili zinaweza kuwa kile unachothamini zaidi. Ikiwa sehemu kubwa ya shukrani zetu ni kwa ajili ya msaada wa Mungu katika maisha yetu ya kiroho, ukuwa kiroho ndiko thamini zaidi katika maombi yake kwa ajili ya Wathesalonike Paulo alitoa shukrani kwa Mungu kwa sababu imani yao ilikuwa ikiongezeka sana na upendo wao kati yao ulikuwa ukiongezeka. Wathesalonike wa pili moja mstari wa tatu. Shukrani zake kuu zaidi hazikuwa kwa baraka za muda. Shukrani zake kuu zilikuwa kwa ukuaji wao wa kiroho. Ni nini kinakupa sababu kuu ya shukrani, baraka za kifedha au ushahidi wa ukuaji wa kiroho katika maisha yako? Zungumza na Mungu, si kwa waumini. Kupitia maandiko Mungu anazungumza na waumini katika maombi, waumini huzungumza na Mungu. Muda wa maombi ya hadhara sio fursa kwa kiongozi kuambia watu kupitia maombi unachotaka kuambia. Maombi huzungumza na Mungu. Yesu aliwaambia wanafunzi wake jinsi ya kusali katika roho ya ibada ya kweli. Tena msalipo, msiwe kama wanafiki, kwa maana wao hupenda kusali hali wamesimama kama sinagogi na katika pembe za njia, ilionekane na watu. Amin nawaambia, wame isha kupata sawabu yao. Bali wewe usalipo, ingia katika chumba chako cha ndani, na ukiisha kufunga mlango wako usali mbele za Baba yako aliye sirini, na Baba yako aonaye sirini atakujazi. Nani mkiwa katika kusali, msipayuke payuke kama watu wa mataifa, maana wao huzani kuwa watasikiwa kwa sababu ya maneno yao kuwa mengi. Basi msifanane na hao maana baba yenu anajua mnayo yahitaji kabla ninyi hamjamomba. Mateo 6 mstari wa tano hadi wa nane. Maombi ya kweli ayajaribu kumvutia Mungu au watu, yanazungumza kwa rahisi na uwazi kwa Baba yetu wa mbinguni. Sadaka kama mwitikio wa neno la Mungu. Maombi ni mwitikio wa asili kwa neno la Mungu. Kwa sababu hii tunapaswa kufuata usomaji wa maandiko na mahubiri na kufanya maombi. Katika maombi, tunaitikia kweli ambayo tumepokea kutoka kwa neno la Mungu; tunajitoa kwa utii. Sadaka pia ni mwitikio kwa neno la Mungu. Katika agano la kale, dhabihu au sadaka ilikuwa mwitikio wa anayeabudu kwa sheria au neno la Mungu. Katika agano jipya, sadaka inamaanisha kujisalimisha kwa Mungu wa maisha yetu wote. Sadaka ni sehemu ya ibada. Mtunga zaburi aliwahamasisha wabudu kuleta sadaka na kuingia katika nyua zake. Zaburi sitini na sita mstari wa nane. Waandishi wa Waebrania aliunganisha ibada na kutoa, lakini msisahau kutenda wema na kushirikiana, maana sadaka kama hizi ndizo zimpendezazo Mungu. Waibrania 13, mstari wa 16. Paulo wa Paulo aliwaambia Wafilipi kwamba zawadi yao kwake ilikuwa ni sadaka yenye harufu nzuri, dhabihu inayokubalika na kumpendeza Mungu. Wafilipi 4, mstari wa 18. Theolojia ya utoaji wa ibada. Wenda kanisani wengi huona kuwa sadaka kama njia ya kulipa bili za kanisa. Hii inafanya sadaka kuwa shughuli ya kifedha badala ya tendo la kiroho la ibada. Uwakili wa Kristo unapaswa kueleweka kama sehemu ya ibada. Kila moja ya kanuni zifuatazo inapaswa kuwa sehemu ya theolojia yetu ya utoaji. Utoaji ibadani huchochewa na neema, sio oga. Utoaji kama kitendo cha ibada huchochewa na shukrani kwa neema ya Mungu paulo aliwasiu wakorinto kutoa msaada kwa kristo wenye uhitaji huko yerusalemu hakuwatishia ni lazima utoe kwa sababu ipo siku utahitaji msaada badala yake alihitimisha msisitizo wake na sifa mungu ashukuriwa kwa sababu ya kipawa chake wakorinto wa pili tisa mstari wa tano utoaji wao ungochochewa sana na shukrani kwa kipawa cha mungu chenye neema ikiwa sadaka ni ibada ya kweli, hutoka kwenye moyo wa utayari. Utoaji wa ibada uchochewa na upendo na siya thawabu. Ibada ya kweli huchochewa na upendo kwa Mungu, sio tamaa ya kupata thawabu. Kipawa cha fedha ni ishara ya zawadi yetu sisi wenyewe kwa Mungu. Paulo aliwasifu wa Kristo wa Makedonia kwa sababu walijitoa nafsi zao kwa Bwana na kwetu pia kwa mapenzi ya Mungu wa Wakorintho wa pili 8 mstari wa 5. Karama zao zilikuwa ishara ya upendo wao kwa Mungu na kwa mitume walioleta Injili katika eneo lao. Kama vile mziki au shughuli nyingine yote ya ibada inaweza kufanywa kwa sababu zisizofaa . Utoaji unaweza kuchochewa na tamaa ya kupata thawabu badala ya kumpenda Mungu. Wenjilisti wengine huahidi kwamba Mungu atalipa zawadi za pesa kwa baraka za kifedha. Kwa kupindisha maandiko kutoka katika muktaza wake wa kibiblia unaahidi thawabu mara mia kwa zawadi kwa Mungu. Utoaji huo hauwezi kuwa tendo la ibada ya upendo, kama kununua tikiti ya bahati nasibu ambayo mtoaji anatarajia kushinda. Hakuna mahali popote ambapo Biblia humsifu mtoaji wa namna hii. Badala yake, Biblia inampongeza utoaji wa Maria. Alipomtia Yesu mafuta, hakuwa na sababu yoyote mbele yake. Alimwaga akiba yake bila kufikiria kurudi. Hata wanafunzi walikasirika kwa sababu ya uharibifu wake. Ni Yesu pekee aliyeona na kusifu zawadi yake, zawadi ambayo ilichochewa na upendo pekee. Mathayo 26:6 hadi 13. Utwaji ibada hu hauchochewi tu na upendo kwa Mungu, bali upendo kwa wengine. Yohana aliwakumbusha wasomaji wake kwamba upendo wa kweli ni zaidi ya maneno, ni vitendo. Upendo wa Filipi kwa Paulo ulionekana katika utoaji wao. Upendo wa umini kwa wengine unaonekana katika kutoa. Lakini mtu akiwa na riziki ya dunia, kisha akamwona ndugu yake ni mhitaji, akamzuilia huruma zake, je, upendo wa Mungu wakaaji ndani yake huyo? Watoto wadogo, tusipende kwa neno wala kwa ulimi, bali kwa tendo na kweli. Yohana wa kwanza 3:17 hadi 18. Utoaji wa ibadani uchochewa na ukarimu, sio ubahili. Paulo alitoa changamoto kwa kanisa la Korinto kwa kutoa kwa ukarimu, aliposema, mkitajirishwa katika vitu vyote mpate kuwa na ukarimu wote Umpatiao Mungu shukrani kwa kazi yetu. Ukarimu wao ulikuwa uthibitisho wa shukrani zao kwa Mungu, maana utumishi wa huduma hii hauwatimizii watakatifu muziki walipozungukiwa tu, bali huzidi sana kuwa na faida kwa shukrani nyingi apewazo Mungu, kwa Korinto wa pili, tisa, kumi na moja, hadi kumi na mbili. Ili kutoa iwe ibada ya kweli. Lazima kuwa na ukarimu utoaji, so wa ibada huchochewa na unyenyekevu, sio kiburi. Soma Mathayo sita mstari wa kwanza hadi wa nne. Katika mahubiri ya Mlimani, Yesu alionya kuhusu nia mbaya za kutoa. Wengine hutoa ili kupokea sifa kutoka kwa wengine. Malipo yao ni sifa. Wamekwisha kupata sawabu yao. Wengine hutoa kwa utulivu huku wakijisifu kwa unyenyekevu wao. Malipo yao ni kujitosheleza. Yesu akasema, hata mkono wako wa kushoto usijue ufanyalo mkono wako wa kuume. Akusijipongeze kwa ukarimu wako. Badala yake, mruhusu Baba yenu aliye mbinguni awaone na kuwapa thawabu kama apendavyo. Hadithi ya kutoa kwa furaha: Yohana Wesley alikuwa amemaliza kununua picha za kupamba chumba chake, wakati mjakazi alipokuja kwenye mlango wake. Ilikuwa siku ya baridi, na aligundua kuwa alikuwa amevaa gauni jepesi tu. Aliingiza mkono mfukoni ili kumpa pesa ya kununua koti, na akakuta mbakiza pesa kidogo. Alilia, nimepamba kuta zangu kwa pesa ambazo ziloweza kumkinga kiumbe huyu maskini kutokana na baridi kupunguza matumizi yake ili apate pesa ya kuwapa maskini. Katika jarida lake alirekodi kwamba mwaka mmoja mapato yake yalikuwa milioni tano na gharama zake za maisha milioni nne, hivyo alikuwa na milioni moja kwa ajili alitoa. Mwaka uliofuata mapato yake yaliongezeka maradufu, lakini bado aliishi kwa shilingi milioni nne na alitoa milioni sita. Katika mwaka wa tatu mapato yake yalipanda hadi milioni kumi na tano. Tena aliishi kwa milioni nne akitoa milioni kumi na moja kwa wahitaji. Mwaka wa nne alitengeneza milioni ishirini, akaishi tena kwa milioni nne na akatoa milioni kumi na sita kwa maskini. Yohana alihubiri kwamba wakiswa hawapasi kutoa zaka tu, bali watoe ziada. Aliamini kwamba wakuwa wa kuongezeka mapato utoaji wetu unapaswa kuongezeka. Alifanya mazoezi haya katika maisha yake yote. Hata mapato yake alipoongezeka hadi mamilioni ya pesa, aliishi kwa urahisi na kutoa pesa za ziada. Mwaka mmoja mapato yake yalikuwa zaidi ya milioni hamsini. Alitoa zote isipokuwa milioni tano. Alisema kuwa hakuwahi kuweka zaidi ya milioni ishirini. Alitoa zaidi ya milioni mia alizopata katika maisha yake. Hoja ya hadithi hii sio amri ya kisheria ya umaskini. Jambo kuu ni kumtii Mungu kwa furaha na kwa hiari. Mungu hawapi kila mtu mapato sawa na Yohana. Mungu halazimishi kila mtu kutoa kwa kiwango sawa na Yohana. Kipimo sio je, mimi natoa kama mtu mwingine? Kipimo ni je, ninamtii Mungu kwa furaha. Mungu anatutaka tuabudu kwa kutoa dhabihu. Mazoezi ya kutoa: kwa sababu utoaji ni kitendo cha ibada, sadaka zinapaswa ukusanya kwa njia ambayo inahamasisha roho ya ibada. Zingatia mawazo ya kivitendo yafuatayo. Mkazo kuhusu sadaka unapaswa kuwa ni ibada na sio mahitaji. Labda sababu ambayo Wakristo wengi wanaona sadaka kimsingi ni njia ya kulipa gharama za kanisa ni kwamba msisitizo katika utoaji ni kulipa gharama. Imekuwa mbaya zaidi wakati shida ya kifedha inapotufanya kusema kanisa litafungwa, li au hatuwezi kutuma wamishonari ikiwa sadaka za ukarimu hazijatolewa Wakati mwingine mchungaji huomba msamaha kwa ajili ya kuomba sadaka. Ningependa tusiwe tunahitaji kuomba sadaka kwenu. Badala yake, sadaka inapaswa kuwa kielelezo cha shukrani yenye furaha. Wakati wa kutoa sadaka, mkazo unapaswa kuwa ibada. Utoaji wa sadaka unaweza kutambulishwa kwa andiko linalowakumbusha waabudu kusudi la kutoa sadaka maandiko kama vile wa Korinto wa, wa pili nane tisa tisa na tisa mstari wa saba kutoka ishirini na tano mstari wa pili na Tendo ishirini mstari wa thelathini na tano na hata Yohana tatu mstari wa kumi na sita yanaelekeza motisha ya kweli ya kutoa sadaka, inapaswa kuwa sehemu ya ibada yenyewe. Katika tamaduni zingine ni jambo la kawaida kuhimiza watu kutoa sadaka zao mbali na ibada yenyewe. Ingawa hii inaweza kuchochewa na tamaa ya kuepuka maonyesho au kuokoa muda katika ibada, inapelekea kutenganisha sadaka na ibada. Kuchukua sadaka kama sehemu ya ibada huwasaidia waabudu kuelewa utoaji kama tendo la ibada, kwa kuwa sadaka ni mwitikio wetu kwa Mungu. Unaweza kufikiria kuchukua sadaka baada ya mahubiri kuliko kabla ya mahubiri. Hii inaonyesha tunamtolea Mungu kwa kuitikia neno lake. Wazazi wanapaswa kuwaanzishia watoto wao tendo la kutoa ibadani. Kama vile tunavyofundisha watoto wetu kuimba, kusali na kusikiliza maandiko yanaposomwa na kuhubiriwa, Tunapaswa kuwafundisha watoto wetu kutoa kwa furaha. Watoto wetu wanapojifunza kwamba kutoa ni tendo la kusifu la shangwe, wao pia wanakuwa waabudu. Mziki wakati wa sadaka unapaswa kuwa ibada. Mziki huu unaweza kuwa wa kutumia vyombo vya mziki au sauti, unaweza kuongozwa na mwimbaji binafsi au kanisa zima. Unaweza kuwa wa utulivu au wa kutafakari, au furaha na shangwe. Bila kujali mtindo, unapaswa kuwa sehemu ya ibada. Wale wanaohudumu wakati wa sadaka wanapaswa kuomba mwongozo wa Roho, kama vile kiongozi wa ibada anavyoomba mwongozo wa Roho. Hakuna sehemu ya ibada inapaswa kuchukuliwa kirahisi. Sadaka inapaswa kuambatana na maombi ya kujitolea kwa kuwa sadaka ni zawadi kwa Mungu. Sadaka inapaswa kuambatana na maombi ya kujitakasa. Hilo huwakumbusha wabudu kusudi la kutoa na kutoa uthibitisho unaonekana wa kutoa kama ibada. Viongozi wa kanisa wanapaswa kuwa mawakili wazuri wa karama za watu katika sadaka. Wabudu wanakabidhi zawadi zao kwa uwakili wa viongozi wa kanisa. Viongozi wa kanisa lazima wao watunzaji wazuri wa zawadi hizo. Hesabu kwa waumini kuhusu matumizi ya fedha muonesha kwamba sadaka zinatumika kwa ajili ya kazi ya Mungu. Hii inachochea utoaji wa kupunguza jaribu la kukosa uaminifu kwa uongozi wa kanisa. Katika ulimwengu ambao viongozi wa Kristo wanatazamwa kwa shaka, tunapaswa kufanya kile nalowezekana kuonyesha kwamba sisi wenyewe hatuna hatia. Sadaka ni zaidi ya njia ya kulipa bili, ni ibada. Kupitia neno lake, Mungu anajifunua kwa waabudu. Tumeitikia kwa kutoa zawadi za sadaka kutoka kwenye mioyo yenye furaha. Hii ndiyo ibada ya kweli. Kujipima: Je, watu katika kanisa lako wanahisi kwamba wanaabudu wanapotoa sadaka au wanalipa tu gharama za kanisa? Ni hatua gani zinazofaa unazoweza kuchukua ili kufanya sadaka yako iwe tendo la ibada? Meza ya Bwana. Kama vile Mungu anavyofunuliwa katika neno lililoandikwa au usomaji wa maandiko na katika neno linalonenwa au kuhubiriwa, kwa neno lake anafunuliwa katika neno lilionyeshwa la ya meza ya Bwana. Meza ya Bwana ni ukumbusho wa kifo cha upatanisho cha Yesu na sherehe ya ufufuo wake. Karamu ya mwisho ilihusiana na Pasaka, lakini pia ilizindua Agano Jipya. Soma Mathayo 26:17 hadi 30 na Wakorintho wa kwanza 11:17 hadi 34. Marejeleo ya Agano Jipya kuhusu meza ya Bwana yanajumuisha maelezo katika Injili ya maagizo ya Paulo kwa kanisa la Korinto. Maswali matatu mara nyingi huulizwa kuhusiana kuazimisha meza ya Bwana. Je, nini maana ya meza ya Bwana? Je, ni maana ngapi meza ya Bwana inapaswa kuazimishwa? Je, ni kwa jinsi gani Meza ya Bwana inapaswa kuazimishwa. Nini maana ya meza ya Bwana? Kuazimisha meza ya Bwana ni sehemu yane maana katika ibada. Paulo aliandika kwa kanisa huko Korinto, akinisha hilo katika meza ya Bwana. Tunatazama nyuma kwenye kifo cha Kristo. Inatangaza kifo cha Bwana. Natazama kurudi kwa Kristo mpaka atakapokuja. Tunapoazimisha meza ya Bwana tunakumbuka zabihu yake, tunatazamia kurudi kwake kwa ahadi. Vifaa vinawakilisha mwili wa damu ya Kristo na vinatukumbusha ushiriki wetu katika kifo cha Bwana. Kikombe cha baraka tukibarikicho, je, si ushirika katika damu ya Kristo? Mkate tuumegao, je, si ushirika wa mwili wa Kristo? Wa Korintho wa kwanza kumi, mstari wa kumi na sita. Meza ya Bwana ni ishara yenye nguvu ya kuendelea kuwepo kwa Bwana aliyesulubiwa na kufufuka. Je, meza ya Bwana inapaswa kuadhimishwa mara ngapi? Maandiko wala historia ya kanisa haitoi jibu la uhakika kwa swali hili. Katika kanisa la kwanza inaonekana kwamba meza ya Bwana ilichukuliwa kila Jumapili. Leo baadhi ya makanisa husherekea ushirika kila juma, wakati wengine huazimisha mara moja au mbili tu kwa mwaka. Baadhi kuwazimisha... ya meza ya Bwana ni sehemu takatifu ya ibada. Kuazimisha mara kwa mara hakupunguzi maana ya meza ya Bwana, kama vile usomaji wa Biblia wa kila juma hakupunguzi umuhimu wa maandiko katika ibada. Je, meza ya Bwana inapaswa kuwazimishwa? Paulo aliwaonya Korintho kuhusu kula na kunywa isizostahili, Wakorintho wa kwanza 11 mstari wa 27. Hatua kadhaa zinazofaa za weza kutusaidia kuwazimisha meza ya Bwana kwa njia inayostahili umuhimu wake kwa Wakristo. Ushirika mtakatifu unapaswa kuwa sehemu kuu ya ibada, siyo nyongeza wakati wa kawaida wa meza ya Bwana ibada ya mahubiri. Katika hali hii, mahubiri yanapaswa kutuongoza kuelewa kwa kina zaidi kuhusu meza ya Bwana. Hii inaweza kufanya kupitia mahubiri yanayolenga moja kwa moja meza ya Bwana au kupitia mahubiri kuhusu mada inayohusiana: ukombozi, upatanisho, neema na ufuasi. Kwa makanisa yanayoazimisha meza ya Bwana mara kwa mara, haifai kulenga mada ya kila ibada kwenye ushirika. Hata hivyo, inapaswa kuwepo uhusiano wa wazi kati ya maazimisho ya ushirika na ibada iliyotangulia. Ushirika mtakatifu ni tukio kuu na la furaha. Ushirika ni wakati wa kujichunguza na kusherekea neema ya Mungu kwa furaha. Maazimisho haya yana kisiwa katika ukumbusho kwamba meza ya Bwana uliwa kwa kukumbuka kifo cha Bwana. Furaha ya maazimisho hayo inaonekana katika ahadi ya kurudi kwa Bwana. Wakati fulani kusherekea ufufuo na kutazamia kurudi kwa Kristo kunaweza kuwa mkazo mkuu katika ushirika. Wakati mwingine sherehe kuu ya kifo cha Yesu na umuhimu wa kujichunguza wenyewe kunaweza kuwa mkazo mkuu. Vipengele vyote viwili ni sehemu ya maadhimisho haya. Tunafurahi katika ushirika mtakatifu kwa sababu meza ya Bwana inawezekana kwa neema ya Mungu. Katika meza ya Bwana tunakumbusha kwamba neema pekee hutoa wokovu wetu. Tunatambua maazimisho ya ushirika kwa sababu tunakumbuka kwamba ushiriki kwetu katika meza ya Bwana kunawakilisha kujitolea binafsi kuikimbia dhambi. Katika meza ya Bwana, kila mwabudu lazima ajichunguze mwenyewe. Ushirika unapaswa kuonesha umoja wa kanisa. Inasikitisha kwamba ushirika, agizo ambalo lilikusudiwa kuakisi umoja wa kanisa. Inasikitisha kwamba ushirika, agizo ambalo lilikusudia kuakisi umoja wa kanisa, wakati mwingine imekuwa sababu ya mgawanyiko. Tofauti ya jinsi ya meza Bwana inavyotolewa, vikombe vya mtu binafsi, kikombe cha kawaida, kuchonja mkate ndani ya kikombe na tofauti za nani anaweza kushiriki, watu wanaojiita waumini, wale tu ambao wamebatizwa washiriki wa kanisa la mahali pekee zimeongoza kuleta mgawanyiko kati ya makanisa. Paulo alitukumbusha kanisa la Korinto kwamba waliposhiriki mkate mmoja, lazima wao mwili mmoja. Kwa kuwa mkate ni mmoja, sisi tulio wengi tu mwili mmoja, kwa maana sisi sote twapokea sehemu ya ule mkate mmoja Wakorintho tunapaswa wa kukumbuka kwamba katika ibada ya ushirika kuabudu ni ya msingi huku taratibu zikiwa za pili. Lazima kanisa lidumishe taratibu ambazo ni aminifu kwa ajili ya Wakorintho wa kwanza. Hata hivyo, bila kujali njia ambayo meza ya Bwana inaandaliwa, haipaswi kuleta mgawanyiko katika meza ya Bwana tunasherekea umoja wa kanisa. Hitimisho: ushawishi mkubwa wa ibada. Je, ibada ni muhimu? Hapa kuna ushuhuda kutoka 1975 inaonesha kile kinachoweza kutokea wakati mtu wa kawaida anaabudu kwa njia ya maombi. Wakati wa vita vya pili vya dunia, mwanafunzi wa Kijapani Marekani aliyekuwa na imani ya Kibuda na kubadilisha kuwa Mkristo. Katika chuo kikuu cha Bailo alikuwa chombo cha uamsho. Reji heshi zake. Alifanya kazi kama mlinzi wa nyumba ili kulipa ada ya shule. Wakati alipokuwa akisafisha madarasa, alianza kuomba kando ya kila dawati. Siku moja baada ya wiki kadhaa za maombi, Reji alikuwa ameketi darasani alipovamiwa na mzigo kwa ajili ya wanafunzi wenzake. Hivyo alipiga magoti ya kuanza kulia na kuomba. Wanafunzi waliuliza Reji ana shida gani? Hakuna kibaya kilichokuwa kimemtokea Reji. Kiti chake kimekuwa madhabahu yake. Kupitia maombezi ya Reji, uamsho ulionekana katika chuo kikuu cha Bailo na kisha kwenda jimbo la Texas makamu makumi ya wainjilisti wanafunzi waliondoka chuo cha Bela kwenda kuchukua uamsho katika kusini magharibi mwa Marekani. Muundo ni sehemu muhimu ya ibada. Tunapoabudu, ulimwengu wetu unabadilishwa na nguvu za Mungu mapitia somo la saba moja tunaweza kufanya maandiko kuwa kitovu cha ibada kwa kuingiza maandiko katika sehemu zote za ibada yetu. Bili, kwa kuwa maandiko ni muhimu katika ibada, tunapaswa kuhakikisha kwamba yanasomwa kwa ufasaha, kwa uwazi. Bili, kwa kuwa maandiko ni muhimu katika ibada, tunapaswa kuhakikisha kwamba yanasomwa kwa ufasaha kwa uwazi na kwa njia mbalimbali ambazo zinafanya usomaji kuwa safi. Tatu, kwa kuwa mahubiri ni sehemu ya ibada, kuhubiri kunahitaji maandalizi mazuri. Kuhubiri kunahitaji mwitikio kutoka kwa waumini. Kuhubiri kunahitaji mwitikio kutoka kwa muhubiri. Muhubiri lazima awezeshwe na Roho Mtakatifu. Njia nne za vitendo za kufanya maombi kuwa sehemu ya maana katika ibada ya pamoja stawisha maisha yako ya maombi ya kibinafsi. Jifunze jinsi ya kuomba. Omba maneno ya maandiko. Zingatia kuimarisha ushirika na Mungu. Sawazisha vipaumbele vyako na vya Mungu. Zungumza na Mungu, si kwa waumini. Tano, kwa kuwa sadaka ni sehemu ya ibada, utoaji unapaswa kuchochewa na neema, si na hofu. Kutoa kunapaswa kuchochewa na upendo, si thawabu. Kutoa kunapaswa kuwa kwa ukarimu, siyo ubahili. Utoaji unapaswa kuchochewa na unyenyekevu, sio kiburi. Jinsi tunavyokusanya sadaka inapaswa kuchangia roho ya ibada. Sita. Meza ya Bwana inatazama nyuma Kwenye kifo cha Kristo. Inatazamia kurudi kwa Kristo. Inapaswa kuzingatiwa kwa njia inayofaa. Inapaswa kuzingatiwa kwa njia ya heshima na ya furaha. Inapaswa kuzingatiwa kwa namna